Home / Tiếng Anh A2 / Những giáo viên nào cần phải có chứng chỉ ngoại ngữ A2?

Những giáo viên nào cần phải có chứng chỉ ngoại ngữ A2?

Năm 2015, Bộ GD&ĐT ban hành các Thông tư liên tịch quy định định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non và phổ thông.

Thông tư liên tịch số 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, số 22/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, số 23/2015/TTLT-BGDĐT-BNV của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ đã quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông là thực hiện triển khai Luật Viên chức và Nghị định số 29/2012/NĐ-CP của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

Các thông tư liên tịch đã quy định chi tiết danh mục chức danh nghề nghiệp và tiêu chuẩn cụ thể của từng chức danh nghề nghiệp. Bên cạnh đó, hướng dẫn việc bổ nhiệm vào hạng và xếp lương theo chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên mầm non, phổ thông.

chứng chỉ ngoại ngữ A2

Cụ thể theo quy định tại Điều 3, Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập được phân theo 4 hạng từ cấp độ từ thấp đến cao, gồm: viên chức hạng IV, viên chức hạng III, viên chức hạng II, viên chức hạng I.

Cụ thể:

– Giáo viên Mầm non hạng II: mã số V.07.02.04

– Giáo viên Mầm non hạng III: mã số V.07.02.05

– Giáo viên Mầm non hạng IV: mã số V.07.02.06

– Giáo viên Tiểu học hạng II: mã số V.07.03.07

– Giáo viên Tiểu học hạng III: mã số V.07.03.08

– Giáo viên Tiểu học hạng IV: mã số V.07.03.09

– Giáo viên THCS hạng I: mã số V.07.04.10

– Giáo viên THCS hạng II: mã số V.07.04.11

– Giáo viên THCS hạng III: mã số V.07.04.12

– Giáo viên THPT hạng I: mã số V.07.05.13

– Giáo viên THPT hạng II: mã số V.07.05.14

– Giáo viên THPT hạng III: mã số V.07.05.15

Sau khi các Thông tư liên tịch nêu trên có hiệu lực, tất cả giáo viên hiện đang ở các ngạch giáo viên mầm non, Tiểu học, THCS, THPT đều được chuyển xếp vào các hạng chức danh nghề nghiệp tương ứng và được hưởng chế độ lương (hệ số lương và thời điểm tăng lương) như cũ mà không yêu cầu thêm bất cứ điều kiện nào khác.

chứng chỉ ngoại ngữ A2

Các Thông tư liên tịch quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông nêu trên đã quy định rõ các tiêu chuẩn về đạo đức nghề nghiệp, trình độ đào tạo, bồi dưỡng và về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ cho từng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông.

Cụ thể là chuẩn về trình độ ngoại ngữ theo Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam, chuẩn trình độ tin học theo Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin.

Ví dụ, theo Thông tư liên tịch số 21/2015/TTLT-BGDĐT-BNV về Quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên trong các trường Tiểu học công lập: để đủ điều kiện nâng lương theo bậc học, giáo viên cần phải có chứng chỉ ngoại ngữ A2 (tương đương bậc 2 trong 6 bậc, gồm: A1, A2, B1, B2, C1, C2 theo khung trình độ chung châu Âu).

Quy định nêu trên được áp dụng đối với giáo viên hạng II và III đang giảng dạy trong các trường Tiểu học công lập.

Theo đó, giáo viên hạng II có bằng tốt nghiệp Đại học Sư phạm ngành Tiểu học hoặc Đại học Sư phạm các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên; có trình độ ngoại ngữ bậc 2 hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc.

Giáo viên hạng III có bằng tốt nghiệp Cao đẳng Sư phạm ngành Tiểu học hoặc Cao đẳng Sư phạm các chuyên ngành phù hợp với bộ môn giảng dạy trở lên; trình độ ngoại ngữ bậc 2 hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc.

Qua bài viết hi vọng quý bạn đọc đã có thêm thông tin về quy định pháp luật về chứng chỉ ngoại ngữ A2 cần dùng cho giáo viên. Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ hotline: 0987.598.444 ( cô Vân) hoặc  01686.597.247 (Mr.Tùng) để được hỗ trợ tư vấn 24/7.

Content Protection by DMCA.com

About admin

Xem Thêm

“MUA” CHỨNG CHỈ TIẾNG ANH – GỌI NGAY 0987.598.444

“Mua” chứng chỉ tiếng anh Bạn đang cần “mua” chứng chỉ tiếng anh để hoàn …

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *